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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...........! 

Kwanza, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema na 

kutupatia nafasi kukutana leo kwa ajili ya maadhimisho ya miaka 102 ya kuzaliwa 

kwa Baba wa Taifa letu la Tanzania, Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 

ambaye alizaliwa tarehe 13 Aprili 1922 katika Kijiji cha Butiama, Mkoa wa Mara. 

Aidha, napenda kuishukuru na kuipongeza kwa dhati, Taasisi ya Kumbukumbu ya 

Mwalimu Julius  Nyerere, kwa maandalizi mazuri na kwa kunipa heshima kuwa 

mgeni rasmi katika kumbukizi hii. Nimefahamishwa kuwa, lengo kuu la 

maadhimisho haya ni kuwakumbusha na kuhamasisha vijana na watanzania wote 

umuhimu wa kushiriki katika kudumisha amani, kuhifadhi na kutunza mazingira, 

kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za Taifa na kutunza na kuenzi 

mchango wa Tanzania katika historia ya ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika 

ikiwemo katika Wilaya ya Kongwa na sehemu nyingine za nchi yetu. Aidha, 

maadhimisho haya yanalenga pia kumpongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kuendelea kuliongoza vema 

Taifa letu na kudumisha umoja, amani na mshikamano wa watanzania. 

Napenda kuwapongeza tena waandaaji wa Kongamano hili kwa kuandaa Mjadala 

unaoshirikisha vijana wa shule za msingi, sekondari na vyuo ili kujadili umuhimu 

wa kutunza amani, rasilimali za Taifa na mazingira kwa maendeleo endelevu ya 

nchi yetu. Naamini hili ni jambo ambalo Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere 

angependa, kwa sababu ya umuhimu wa vijana katika uhai na uendelevu wa 

Taifa. Ni faraja kwangu kuwaona vijana wakishiriki Mijadala ya mambo muhimu 

ya kitaifa katika Kumbukizi hii ya Miaka 102 ya Baba wa Taifa. Kwa ajili hiyo, 

katika hotuba yangu siku ya leo, nitajielekeza katika kueleza nafasi ya kijana 

katika kudumisha amani, uhifadhi na matumizi endelevu ya rasilimali za Taifa, 

utunzaji wa mazingira na kutunza historia ya ukombozi kusini mwa Afrika. 

Kwanza, Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alianza harakati 

za ukombozi wa Taifa letu akiwa kijana. Kumbukumbu zinaonesha kuwa Mwalimu 

alianza harakati za kisiasa akiwa na umri wa miaka 20  tu au hata kabla ya hapo. 

Harakati zake za kisiasa ziliwezesha kuzaliwa Taifa huru la Tanganyika mnamo 

tarehe 09 Disemba 1961 akiwa kijana wa miaka 39 tu. Aidha, kutokana na 

uongozi wake alisaidia kufanikisha Muungano wa Tanganyika na Zanzibar na 

kuzaliwa Taifa jipya la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kupitia kipawa 

kikubwa cha uongozi alichojaliwa na Mwenyezi Mungu, Baba wa Taifa aliweza 

kuunganisha makabila zaidi ya 120 yaliyokuwa chini ya tawala za kimila na kuwa 

Taifa moja.  
 

Aidha, katika Serikali yake, Mwalimu Nyerere aliwaamini viongozi vijana 

(wanaume na wanawake) na kuwateua kushika nafasi mbalimbali za uongozi. 

Baadhi ya vijana hao ni pamoja na: Mhe. Balozi Dkt. Salim Ahmed Salim, ambaye 

aliteuliwa kuwa Balozi nchini Misri akiwa na miaka 22 tu, Mzee wetu Mhe. Paul 

Kimiti aliyeteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro akiwa na miaka 44, Bibi 
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Titi Mohamed ambaye alianza kushiriki harakati za kisiasa akiwa na miaka 24 tu 

na kufanya kazi na Mwalimu na Mhe. Pius Msekwa ambaye alianza kushika nafasi 

za uongozi akiwa na miaka 25 tu. Vilevile, Baba wa Taifa alianzisha JKT ili 

kujenga maadili kwa vijana na kuwawezesha kuleta amani, kulinda nchi yao na 

rasilimali za Taifa. Kwa vijana mlioko shuleni na kwenye vyuo nawasihi msome  

kwa bidii ili kujiwekea msingi imara na malengo ya kufikia ndoto zenu kama Baba 

wa Taifa alivyokusudia. Maendeleo ya Taifa lolote duniani yanategemea vijana na 

ushiriki wao katika  shughuli mbalimbali za maendeleo ikiwemo uongozi. 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka huu 2024 na Uchaguzi Mkuu wa Rais na 

wabunge na madiwani 2025 ni fursa nzuri kwa vijana wenye sifa kujitokeza 

kugombea nafasi mbalimbali za uongozi. 

Pili, Baba wa Taifa alisisitiza umuhimu wa elimu hasa kwa vijana katika 

kupambana na umasikini. Katika moja ya hotuba zake alisema maadui watatu wa 

Taifa letu ni ujinga, maradhi na umasikini. Wakati wa uongozi wake alianzisha 

programu ya kuhakikisha watanzania wote wanajua kusoma na kuandika. Aidha, 

katika kusisitiza umuhimu wa elimu, Mwalimu Nyerere alieleza kuwa elimu siyo 

njia ya kuepukana na umasikini bali ni njia ya kupambana nao. Mwalimu Nyerere 

aliwataka vijana wa kitanzania wanaopata fursa ya kusoma, kuhakikisha 

wanatumia elimu yao kwa manufaa ya watanzania. Katika moja ya Hotuba zake 

alifananisha kijana anayepata fursa ya kusoma na mtu anayetumwa nchi ya mbali 

kwenda kutafuta chakula kwa ajili ya kijiji/familia. Alieleza kuwa endapo mtu 

huyo atafika sehemu akapata chakula hicho na kusahau kurudi kwa waliomtuma 

atakuwa amefanya kosa kubwa. Kwa ajili hiyo, aliwataka vijana kuhakikisha 

wanasoma kwa bidii na kutumia elimu wanayoipata kwa manufaa ya watanzania 

wote. Naomba kutumia fursa hii kuwaeleza vijana wa kitanzania mliopo hapa siku 

ya leo kuwa mnayo nafasi kubwa ya kujiendeleza kielimu kwa manufaa ya Taifa 

letu. Wazazi na Taifa kwa ujumla tunawategemea msome kwa bidii na kutumia 

maarifa mtakayoyapata kutatua changamoto mbalimbali katika jamii yetu. Katika 

zama hizi zinazotawaliwa na maendeleo ya kasi ya sayansi na teknolojia, 

ninawahimiza vijana wa kitanzania msibakie nyuma kutafuta maarifa katika tasnia 

zinazoibuka ikiwemo akili mnemba (Artificial Intelligence), robotic engineering, 

matumizi ya teknolojia ya kidigitali na fursa zinazotokana na maendeleo ya 

teknolojia ya habari. 
 

Tatu, Mwaka huu Muungano wa Tanganyika na Zanzibar utatimiza miaka 60. 

Katika kusherehekea miaka 60 ya Muungano tunayo kaulimbiu inayosema: 

MIAKA 60 YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, 

TUMESHIKAMANA NA TUMEIMARIKA KWA MAENDELEO YA TAIFA 

LETU. Sasa kulingana na Takwimu zinazotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya 

Mwaka 2022, asilimia 94 ya watanzania wamezaliwa baada ya Muungano. Aidha, 

kwa mujibu wa Sensa hiyo, asilimia 77.3 ya watanzania ni vijana wenye umri wa 

chini ya miaka 35. Swali la kujiuliza hapa ni vijana wangapi mnauelewa wa 

kutosha kuhusu Muungano wetu? Je vijana mnazitambua faida za Muungano na 

sababu zilizopelekea kuundwa kwa muungano? Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere, 
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aliasisi na kudumisha Muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar kwa manufaa ya 

wananchi wa pande zote mbili. Muungano wetu umejengwa katika dhana kuu ya 

Umoja wa kitaifa. Wakati wa uhai wake Mwalimu alituasa kuulinda Muungano 

wetu na kutatua changamoto za muungano zinazojitokeza kwa njia ya 

mazungumzo. Katika moja ya hotuba zake, Baba wa Taifa alifananisha Muungano 

wetu na nyumba iliyojengwa na kisha kupata nyufa. Alituasa kuziba nyufa za 

Muungano badala ya kuubomoa Muungano wenyewe. Alikemea ubaguzi wa aina 

yoyote ambao ungeweza kupelekea kuvunjika kwa Muungano. Serikali ya Awamu 

ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepiga hatua kubwa katika kushughulikia 

changamoto za Muungano. Katika kipindi cha takribani miaka mitatu ambacho 

Mheshimiwa Rais amekuwa madarakani, jumla ya changamoto za Muungano 

15 zimefanyiwa kazi na kupatiwa ufumbuzi. Aidha, changamoto zilizosalia 

zinaendelea kufanyiwa kazi. Napenda kutumia fursa hii, kuwapa changamoto 

vijana wote wa kitanzania kufanya jitihada za kuelewa misingi na faida za 

muungano na kuwa mstari wa mbele katika kuulinda na kuuenzi muungano wetu 

adhimu. 
 

Nne, Maadhimisho ya mwaka huu yanalenga pia kutambua na kuenzi 

mchango wa Tanzania katika ukombozi wa  nchi za kusini mwa Afrika hususan 

Msumbiji, Zimbabwe, Afrika Kusini, Namibia na Angola ambazo wapiganaji wake 

walikuwa na makazi yao hapa nchini. Katika mwongozo alioutoa kuhusu 

Utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje ya Tanzania (Argue don’t shout, An Official 

Guide on Foreign Policy by the President, July 1969) Mwalimu Nyerere alieleza 

malengo ya Sera ya Mambo ya Nje ya Tanzania kuwa ni kulinda uhuru wetu, 

kujenga nchi ya kijamaa, kusaidia kuzikomboa Nchi za Kusini mwa 

Afrika na kuhamasisha Umoja wa Afrika. Katika Mwongozo huo, Mwalimu 

aliwataka watanzania kujenga hoja katika kuelezea malengo ya Sera yetu ya 

Mambo ya Nje. Sehemu ya Mwongozo huo inasomeka kwa kiingereza kama 

ifuatavyo:  
 

“Tanzania has definite viewpoints on foreign affairs. We have to state firmly what 

they are, why we have adopted them, and what they mean. We must do this 

because, in conformity with our objectives, we want either to influence people, or 

to have them understand why we have adopted a particular line of action. And 

for either of these purposes, we have to argue our case, not just shout. It is 

relevant to remember that, when a speaker screams into a microphone, the 

audience hears only a bubble of unpleasant noise – it cannot hear what is being 

said and is unlikely to make any effort to do so.” 
 

Ni kutokana na msimamo na mwongozo huo, Tanzania ilijitolea kuzisaidia nchi za 

Kusini mwa Afrika kupigania uhuru wake ikiwa ni pamoja na kutoa maeneo ya 

kujenga kambi za wapigania uhuru katika Ardhi ya Tanzania. Aidha, Tanzania 

ilitumia majukwaa mbalimbali ya kimataifa kujenga hoja kupinga ukoloni na 

ukandamizaji wa nchi za Kusini mwa Afrika mpaka nchi hizo zilipopata uhuru 
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wake. Vilevile, Tanzania ilikuwa tayari kutoa fedha, zana za kivita, askari na 

mafunzo kwa ajili ya wapigania uhuru wa nchi za Kusini mwa Afrika. Baada ya 

ukombozi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inaendelea kuimarisha 

uhusiano na nchi zote za Kusini mwa Afrika kupitia Jumuiya ya Maendeleo Kusini 

mwa Afrika (SADC) na kupitia mahusiano ya pande mbili ya kidiplomasia na 

kiuchumi kwa manufaa ya wananchi wa pande zote mbili. Aidha, Serikali 

inaendelea kufanya juhudi mbalimbali kutunza historia adhimu na mchango wa 

Tanzania katika ukombozi wa nchi za Kusini mwa Afrika. Kwa mfano Serikali 

imeamua kukarabati kambi ya wapigania uhuru katika Wilaya ya Kongwa. Vilevile, 

kambi ya wapigania uhuru ya Mazimbu, Morogoro sasa yanatumika kama sehemu 

ya Kampasi za Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo. Ni muhimu kwa vijana wa 

kitanzania kuelewa kuwa Tanzania ilishiriki ukombozi wa nchi za Kusini mwa 

Afrika kwa kutambua kuwa uhuru na usalama wetu wenyewe unategemea pia 

uhuru wa nchi nyingine za Afrika. 
   

Tano, Baba wa Taifa alihimiza matumizi ya kiswahili na kudumisha utamaduni 

wa mtanzania.  Mwalimu alitumia lugha ya Kiswahili kuwaunganisha watanzania 

wakati wa kupigania uhuru na baada ya kujitawala. Mwaka 1962, Serikali 

ikiongozwa na Mwalimu Nyerere iliridhia Kiswahili kitumike Bungeni na katika 

shughuli zote za Serikali. Mwaka 1964 alianzisha Taasisi ya Uchunguzi wa 

Kiswahili (TUKI) na Kiswahili kilitangazwa kuwa lugha ya Taifa.  Mwaka 1965 

lugha ya Kiswahili iliteuliwa kuwa lugha ya kufundishia masomo yote na lugha ya 

kiingereza ilibakia kuwa somo. Mwaka 1967 Serikali ilianzisha Baraza la Kiswahili 

la Taifa (BAKITA) kwa lengo la kuchagiza maendeleo ya Kiswahili nchini. Aidha, 

kama hiyo haitoshi,  Baba wa Taifa alikuza na kuendeleza Kiswahili kupitia 

uandishi wa vitabu na kufasiri vitabu kwa lugha ya Kiswahili. Vitabu 

vilivyoandikwa na Baba wa Taifa ni pamoja na: Ujamaa kama Msingi wa 

Usoshalisti; Demokrasia na Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa; TANU na Raia; na 

Tujisahihishe. Aidha, Baba wa Taifa alifasiri Tamthilia ya The Merchant of Venice 

ya William Shakespeare kwa Kiswahili kuwa “Mabepari wa Venisi.” Vilevile, 

Mwalimu aliandika utenzi wa Injili za Yohana, Marko na Mathayo na Kitabu cha 

Matendo ya Mitume kwa kiswahili. Ni kutokana na jitihada hizo za awali za Baba 

wa Taifa kukuza lugha ya Kiswahili, zimepelekea lugha hii imeendelea kupata 

heshima duniani kote. Hivi sasa, Kiswahili ni lugha rasmi ya Umoja wa Afrika 

(AU), Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC). Aidha, Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na 

Utamaduni (UNESCO) limeitenga siku ya tarehe 7 Julai ya kila mwaka kuwa siku 

ya Kiswahili duniani.  Hivyo, vijana wa kitanzania mnayo nafasi ya pekee 

kujivunia lugha ya kiswahili na utamaduni wa mtanzania. Zipo fursa nyingi sasa 

zinazotokana na matumizi ya lugha ya Kiswahili duniani. Fursa hizo ni pamoja 

ukalimani, uandishi wa vitabu vya kiada na ziada na vitabu vingine, ufundishaji 

wa kiswahili katika nchi mbalimbali, tafsiri ya vitabu vya lugha nyingine kwa 

kiswahili na matumizi ya kiswahili katika sanaa na muziki. Natoa wito kwa vijana 

kuchangamkia fursa hizo kwa manufaa ya kijamii na kiuchumi. Serikali ya Awamu 
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ya Sita inaendelea kuchukua hatua madhubuti zenye lengo la kuendelea kukuza 

na kubidhaisha lugha ya Kiswahili kwa manufaa ya watanzania wote. 
 

Sita, Baba wa Taifa alijipambanua kwa mapenzi makubwa aliyokuwa nayo 

kwa nchi yake na wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Alikuwa 

mzalendo wa kweli. Akiwa Mwalimu wa Shule ya St. Francis College Pugu, 

Mwalimu Nyerere alitakiwa kuchagua kati ya kazi yake ya ualimu na shughuli 

zake za kisiasa kupitia TANU. Kutokana na uzalendo wake kwa Taifa, Mwalimu 

Nyerere aliamua kujiuzulu kazi yake ya ualimu  ili apate muda zaidi wa kupigania 

uhuru wa Taifa letu. Katika barua ya kujiuzulu aliyomwandikia Mwalimu Mkuu wa 

Shule hiyo, Baba wa Taifa  alisema “Nimetafakari chaguo ulilonipa kati ya 

kazi yangu shuleni na uanachama wangu katika TANU na nimefikia 

uamuzi kuwa lazima nijiuzulu katika nafasi yangu shuleni.” Aidha, katika 

uongozi wake Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere, alijipambanua kama kiongozi 

mwenye uzalendo mkubwa kwa nchi yake kwa kutunga sheria kali dhidi ya 

vitendo vya rushwa na uhujumu uchumi, kuongoza Taifa katika vita vya Kagera 

dhidi ya majeshi ya Iddi Amin wa Uganda yaliyovamia nchi yetu, kusimamia 

matumizi endelevu ya rasimali za Taifa na kulinda amani na uhuru wa nchi yetu.  
 

Saba, Baba wa Taifa alilinda na kuhifadhi rasilimali za Taifa kwa manufaa ya 

vizazi vya sasa na vijavyo.  Katika moja ya hotuba zake Hayati Mwalimu Nyerere 

alisisitiza umuhimu wa kulinda maeneo ya hifadhi kwa kusema yafuatayo: 

“Tunayo maeneo ya hifadhi ambayo yanahifadhiwa kisheria, ambayo 

sasa tumeanza kulegeza ulinzi wake. Sasa nadhani kazi ya kwanza 

kabisa ambayo Serikali inapaswa ifanye, na humu wamo viongozi wetu 

wa Serikali za Mitaa, ni kukaza amri. Sheria zile zipo, kwamba maeneo 

yale ambayo yanahifadhiwa kwa mujibu wa sheria yaendelee 

kuhifadhiwa kwa mujibu wa sheria. Na yeyote atakayevunja sheria 

tupambane naye kwa sababu anatufanyia jambo la dhambi kabisa, 

jambo baya sana.” Vilevile, katika moja ya hotuba zake, Mwalimu Nyerere 

aliwahi kumfananisha mtu anayeharibu mazingira na mtu anayeiba mali za vizazi 

vingine. Alieleza kuwa kuharibu mazingira ni kudhulumu haki ya watoto na 

wajukuu wa vizazi vijavyo. Kwa ajili hiyo, ulinzi wa rasilimali za Taifa na mazingira 

yetu ni jukumu la vijana. Kila kijana wa kitanzania anao wajibu wa kulinda 

maliasili za Taifa kwa maendeleo endelevu ya Tanzania. Nazikumbusha pia 

Mamlaka za Hifadhi za Taifa na watanzania wote kuongeza jitihada za kulinda 

hifadhi zetu na kutunza mazingira kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi 

vijavyo. 
 

Nane, Baba wa Taifa alitambua na kuhimiza kulinda amani katika Taifa. 

Kupitia hotuba zake, Mwalimu Nyerere alitusisitiza watanzania kuishi kwa amani 

na kuepuka ubaguzi kwa misingi ya rangi, dini, itikadi za kisiasa au kabila. 

Mwalimu alituasa kuwa na umoja na mshikamano ili kuweza kufanya kazi na 

kujiletea maendeleo. Kwa ajili hiyo, Mwalimu Nyerere aliwezesha  watanzania 

kuishi mahali popote nchini na kushirikiana. Aidha, Mwalimu Nyerere alitumia 
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kipawa chake cha uongozi kusuluhisha migogoro ya mataifa mengine hususan 

Burundi, Rwanda na Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na 

kuhakikisha amani inarejea katika mataifa hayo. Aidha, wakati wa uongozi wake, 

Tanzania ilikuwa tayari kuwapokea na kuwahifadhi wakimbizi waliokimbia 

mapigano katika nchi zao. Serikali ya Awamu ya Sita inaendelea kudumisha 

amani kwa kuendeleza misingi iliyowekwa na Baba wa Taifa. Naomba kutumia 

fursa hii, kuwasihi watanzania hususan vijana kutokukubali kugawanywa kwa 

misingi ya itikadi za kisiasa, dini,  kabila au rangi na badala yake tuendelea kuwa 

na umoja na mshikamano kwa masilahi ya Taifa letu na vizazi vijavyo.  
 

Ndugu wageni waliakwa, mabibi na mabwana, kabla ya kumaliza Hotuba yangu, 

napenda kuungana na waandaaji wa Kumbukizi ya leo kumpongeza kwa dhati 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kuendelea kumuenzi Mwalimu Nyerere kwa vitendo kuliongoza 

Taifa letu katika misingi ya haki, usawa, amani, umoja na upendo. Aidha, 

napenda kutumia fursa hii kuielekeza Wizara ya Maliasili na Utalii na Wizara ya 

Utamaduni Sanaa na Michezo kuendelea kulinda, kutunza na kuhifadhi Malikale 

ikiwa ni pamoja na zilizokuwa nyumba na kambi za wapigania uhuru wa nchi za 

Kusini mwa Afrika hapa nchini. Aidha, Taasisi ya Kumbukumbu ya Mwalimu 

Nyerere iangalie uwezekano wa kufanya kazi na wadau wengine kuangalia 

namna bora ya kuhifadhi kumbukumbu za Baba wa Taifa kama inavyofanyika kwa 

waasisi wa mataifa mengine. 
 

Kama nilivyoeleza hapo awali siyo rahisi kueleza mazuri yote yaliyofanywa na  

Mwalimu Nyerere katika hotuba moja. Ninaomba radhi kwa hotuba hii ndefu 

kidogo lakini naamini kwamba imekuwa ya manufaa kwa wasikilizaji wote. 

Nimalizie tu kwa kusisitiza kwamba sisi watanzania tunalo deni kubwa na wajibu 

wa kuendelea kumuenzi Mwalimu Nyerere kwa kuyaishi kwa vitendo yale mema 

yote aliyotufundisha kupitia uongozi wake na maisha yake. Tuendelee kuzilinda 

rasilimali zetu na mazingira kwa manufaa ya nchi yetu.  
 

Baada ya kusema haya, napenda kutamka kuwa Maadhimisho ya Kitaifa ya 

Kumbukizi ya Miaka 102 ya Kuzaliwa kwa Baba wa Taifa yamefunguliwa rasmi! 

Mungu Ibariki Tanzania, Mungu Ibariki Afrika. 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


